www.tt.nghean.gov.vn
 
Giới thiệu chung
Skip portletPortlet Menu
 
Tin Tức-Sự kiện
Skip portletPortlet Menu
 
Lĩnh vực chuyên môn
Skip portletPortlet Menu
 
 
Liên kết website
Skip portletPortlet Menu
 
 
Nội dung hỏi đáp
Skip portletPortlet Menu
Câu hỏi : Đầu vào
Cô chú ơi cho cháu hỏi phải học ngành gì thì có thể vào làm thanh tra? Cháu đang học quản lý tài nguyên môi trường, cháu có thể được làm thanh tra môi trường không ạ? Cháu xin cảm ơn!
Người gửi : Nga
Ngày gửi : 05/01/2014
Trả lời

Thanh tra tỉnh Nghệ An trả lời bạn: Thanh tra là một ngành rộng với nhiều chuyên ngành khác nhau, để vào công tác trong ngành Thanh tra, bạn có thể tốt nghiệp từ các chuyên ngành như kinh tế, tài chính, xây dựng...Hiện tại bạn đang học quản lý tài nguyên môi trường thì sau khi tốt nghiệp, bạn hoàn toàn có thể nộp hồ sơ để thi tuyển công chức vào làm thanh tra môi trường.

Câu hỏi : Tố cáo
NỘI DUNG SỰ VIỆC: Trước đây bố tôi có bán cho cô “Hoa” 8m đất để cô sử dụng và chỉ có chữ ký của bố tôi. Trong khi đó người đứng tên chủ đất là mẹ tôi thi không ký. Nhưng sau đó cô chuyển công tác đi nơi khác, cô bán lại cho ông “Tùng” Hiện gờ là chủ tịch UBND xã Nghĩa Minh Nghĩa Đàn – Nghệ An. Năm 2012 nhà nước có ra quyết định cấp sổ đỏ cho dân theo quy đinh. Cán bộ địa chính Huyện đã đo và lập lên bản đồ địa chính nhưng khi danh sách đóng tiến nhà đất để được cấp số thì cán bộ cấp xã không ghi danh. Mẹ tôi lên tận xã gặp cán bộ địa chính xã để hỏi cho rõ ràng thì cán bộ cấp xã trả lời đất đang có sự tránh chấp. Và lại tôi mới về xã chưa được bao lâu. Vấn đề đó để tôi xin ý kiến chỉ đạo của sếp. Mẹ tôi hỏi tiếp sao lại có sự tranh chấp. Trong giấy bố tôi bán cho ông “Tùng” là 8m thì cứ cấp cho ông là 8m. Và mẹ tôi vẫn đồng ý trong khi mình không ký xác nhận là đã bán dằm đất trên. Cán bộ địa chính xã trả lời. Trong sổ ông “Tùng” là 10m. Tôi thấy tại sao trong giấy là 8m mà lại cấp được sổ là 10m? Mẹ tôi xin lại giấy bố tôi đã bán thì không phải chữ viết của bố tôi đã thỏa thuận với cô “Hoa” và trong giấy thì có sửa sai về con số 7 chữa thành 1 và thêm vào sau là con số 0. Vậy hành vi của ông “Tùng” như vậy thì pháp luật sẽ xử lí như thế nào? Và nếu chúng tôi phát đơn thư khiếu nại hoặc tố cáo hành vi của ông thì sẽ gửi lên cấp nào có thẩm quyền để giải quyết? Bởi vì bản thân ông là chủ tịch của một xã, là một cán bộ công chức nhà nước mà có tư tưởng thoái hóa biến chất.
Người gửi : Dương Hồng sơn
Ngày gửi : 08/12/2013
Trả lời

Thanh tra tỉnh Nghệ An trả lời bạn: Đây là nội dung tranh chấp đất đai giữa gia đình bạn và gia đình ông Tùng. Căn cứ Điều 136 Luật Đất đai năm 2003, Thanh tra tỉnh hướng dẫn bạn gửi đơn đến Chủ tịch UBND huyện Nghĩa Đàn để được xem xét, giải quyết theo quy định của pháp luật.

Câu hỏi : Hỏi về Nghị định số 78/2013/NĐ-CP ngày 17/7/2013 của Chính phủ về minh bạch tài sản, thu nhập
Tôi thấy trước đây tại NĐ 37 thì việc kê khai có 2 mẫu (lần đầu và lần bổ sung hàng năm). Nay thực hiện Nghị định 78 thì việc kê khai chỉ có 1 mẫu như vậy hàng năm việc kê khai lần đầu hoặc bổ sung đều sử dụng 1 mẫu theo NĐ 78 như vậy có đúng không? Vì cơ quan đang tiến hành hướng dẫn kê khai định kỳ hàng năm. Xin cảm ơn!
Người gửi : Mai Ngọc Lương
Ngày gửi : 16/11/2013
Trả lời

Nghị định số 78/2013/NĐ-CP ngày 17/7/2013 của Chính phủ về minh bạch tài sản, thu nhập có hiệu lực thi hành kể từ ngày 05/9/2013 thay thế Nghị định số 37/2007/NĐ-CP ngày 09/3/2007 của Chính phủ về minh bạch tài sản, thu nhập và Nghị định số 68/2011/NĐ-CP ngày 08/8/2011 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số Điều của Nghị định số 37/2007/NĐ-CP ngày 09/3/2007 của Chính phủ. Theo đó, các đối tượng phải kê khai minh bạch, tài sản, thu nhập thực hiện việc kê khai theo Mẫu kê khai tài tản thu nhập ban hành kèm theo Nghị định số 78/2013/NĐ-CP ngày 17/7/2013 của Chính phủ. Theo Thông tư 08/2013/TT-TTCP ngày 31/10/2013 của Thanh tra Chính phủ hướng dẫn thi hành các quy định về minh bạch tài sản, thu nhập đã quy định rõ tại Khoản 4 Điều 2 “Việc kê khai, giải trình nguồn gốc tài sản tăng, giảm thực hiện theo mẫu Bản kê khai tài sản thu nhập (phụ lục II) và hướng dẫn kê khai tài sản (phụ lục III) ban hành hành kèm theo Thông tư”. Như vậy, các đối tượng phải kê khai tài sản, thu nhập (lần đầu, bổ sung) từ năm 2013 áp dụng thống nhất theo mẫu Bản kê khai tài sản thu nhập (phụ lục II) ban hành kèm theo Thông tư số 08/2013/TT-TTCP ngày 31/10/2013 của Thanh tra Chính phủ. Ngoài ra, bạn cũng có thể tham khảo Văn bản số 20/TTR-P4 ngày 14/01/2014 của Thanh tra tỉnh Nghệ An về việc hướng dẫn thực hiện kê khai tài sản, thu nhập đăng trên Cổng thông tin điện tử Thanh tra tỉnh để triển khai thực hiện được chính xác./.

<<  <  1  2  3  4  >  >>  
 
Đặt câu hỏi
Skip portletPortlet Menu